सुनीता विल्यम्स आणि बुच विल्मोर यांना परत आणण्याचे मिशन सुरू

सुनीता विल्यम्स आणि बुच विल्मोर यांना परत आणण्याचे मिशन सुरू

नासा आणि स्पेसएक्स यांनी शनिवारी आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानकासाठी (आयएसएस) एक मानवयुक्त मिशन प्रक्षेपित केले. हे मिशन नासाचे अंतराळवीर सुनीता विल्यम्स आणि बुच विल्मोर यांना परत आणेल, जे मागील वर्षी जूनपासून अंतराळात अडकले आहेत.

ड्रॅगन अंतराळ यानाने शुक्रवारी सायंकाळी ७.०३ (शनिवारी आयएसटी सकाळी ४.३३) वाजता फ्लोरिडामधील नासाच्या केनेडी स्पेस सेंटरवरून स्पेसएक्स फाल्कन ९ रॉकेटवर प्रवास सुरू केला. स्पेसएक्सने सांगितले, “फाल्कन ९ ने क्रू-१० ला प्रक्षेपित केले, हे अंतराळ स्थानकासाठी ड्रॅगनचे १४ वे मानव अंतराळ उड्डाण मिशन आहे.”

हेही वाचा..

गरिबांच्या जमिनीवरील अतिक्रमण काढून गुंडांना धडा शिकवा

चालू वर्षात रेल्वेची मालवाहतूक वाढून १,४६५ मेट्रिक टनवर

अरुणाचलमध्ये रस्ता दुरुस्ती दरम्यान वाहन दरीत कोसळले, कोल्हापुरातील जवान हुतात्मा!

इस्रोची उपग्रह प्रक्षेपणातून ४३९ दशलक्ष डॉलर्सची कमाई

क्रू-१० मिशन नासाचे अंतराळवीर ऐनी मॅकक्लेन आणि निकोल एयर्स, जपान एअरोस्पेस एक्सप्लोरेशन एजन्सीचे अंतराळवीर ताकुया ओनिशी आणि रशियाच्या रोस्कोस्मोसचे अंतराळवीर किरिल पेसकोव यांना आयएसएसवर घेऊन जाईल. आयएसएसकडे जाणाऱ्या या अंतराळयानाला अंतराळ स्थानकावर स्वयंचलितपणे डॉक करण्यासाठी सुमारे २८.५ तास लागतील.

क्रू-१० कक्षीय प्रयोगशाळेत पोहोचल्यानंतर, नासाच्या स्पेसएक्स क्रू-९ मिशनचे अंतराळवीर पृथ्वीवर परत येतील, ज्यामध्ये सुनीता विल्यम्स आणि बुच विल्मोर यांचा समावेश आहे. प्रक्षेपणाची मूळ योजना १३ मार्चसाठी होती, परंतु रॉकेटवरील ग्राउंड सपोर्ट क्लॅम्प आर्मच्या हायड्रॉलिक सिस्टममध्ये अडचण आल्यामुळे हे उड्डाण एका तासाहून कमी वेळ आधी रद्द करण्यात आले होते.

विल्यम्स आणि त्यांचे सहकारी बुच विल्मोर हे जून २०२४ पासून आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानकावर (आयएसएस) अडकले होते. दोघे बोईंगच्या स्टारलाईनरवर स्वार होऊन आठ दिवसांच्या मिशनसाठी गेले होते. मात्र, तांत्रिक अडचणींमुळे स्टारलाईनर त्यांच्या परतीसाठी असुरक्षित बनला. नासाने स्पष्ट केले की, विल्यम्स आणि विल्मोर हे इतर अंतराळवीरांसोबत आयएसएसवर संशोधन आणि देखभालीच्या कार्यात व्यस्त असून पूर्णपणे सुरक्षित आहेत.

Exit mobile version