जपानने गुरुवारी बहरीनवर २-० असा विजय मिळवत २०२६ फिफा विश्वचषकासाठी पात्र ठरणारा पहिला देश बनला आहे. दुसऱ्या सत्रात दाइची कामदा आणि टेकफुसा कुबो यांनी केलेल्या गोलमुळे जपानचा विजय निश्चित झाला. ज्यामुळे त्यांनी सलग आठव्यांदा पुरुषांच्या विश्वचषकात आपली उपस्थिती नोंदवली आहे. जपानने सातत्याने उत्कृष्ट कामगिरी केली आहे आणि मागील दोन विश्वचषक स्पर्धांमध्ये त्यांनी उपांत्यपूर्व फेरीपर्यंत मजल मारली होती. त्यांचे पहिले पात्रता मिळवणे १९९८ मध्ये झाले होते, कोरिया गणराज्याबरोबर २००२ मध्ये स्पर्धेचे सह-यजमानत्व मिळवण्याच्या चार वर्षे आधी.
गुरुवारीच्या विजयामुळे जपानने आशियाई पात्रता गट सी मधील दोन स्वयंचलित स्थानांपैकी एक निश्चित केले आहे. ज्यामुळे तीन सामने बाकी असतानाच त्यांचे जागतिक स्पर्धेसाठी स्थान निश्चित झाले आहे. त्यामुळे जपान २०२६ विश्वचषकात अधिकृतपणे पात्र ठरणारा पहिला गैर-यजमान देश बनला आहे आणि तो सह-यजमान कॅनडा, मेक्सिको आणि अमेरिका यांच्यासोबत सामील झाला आहे.
हेही वाचा :
उद्धव ठाकरेंशी संबंध राहिला नाही, तर राज ठाकरेंशी संबध राहिलाय!
पाकिस्तानचा भारतावर आरोप, म्हणाले दहशतवादाला प्रोत्साहन देतो!
उद्यापासून आयपीएलचे बिगुल वाजणार!
आशियाई फुटबॉल परिसंघातील पात्रता प्रक्रिया
आशियाई फुटबॉल परिसंघ अंतर्गत पुढील वर्षीच्या विस्तारित ४८-संघीय विश्वचषकात किमान आठ संघ सहभागी होतील. जपानने पहिल्या स्थानावर कब्जा केला आहे आणि सध्याच्या पात्रता टप्प्यातून आणखी पाच संघ त्यांच्यासोबत सहभागी होऊ शकतात. या टप्प्यात सहा-संघांचे तीन गट तयार करण्यात आले आहेत.
गट सीमध्ये ऑस्ट्रेलियाही पुढे जाण्याच्या मजबूत स्थितीत आहे. दरम्यान, गट ए मध्ये इराण पहिल्या स्थानी असून उज्बेकिस्तान आणि संयुक्त अरब अमिरात त्याच्या मागे आहेत. गट बी मध्ये दक्षिण कोरिया पहिल्या स्थानी असून इराक आणि जॉर्डन त्याच्या मागे आहेत.
पुढील पात्रता प्रक्रिया आणि विश्वचषक प्रवेशाची संधी
ही पात्रता प्रक्रिया या महिन्यात सुरूच राहील आणि तिसरा टप्पा जूनमध्ये संपेल. त्यानंतर चौथा टप्पा असेल, जिथे तीन-तीन संघांचे दोन गट असतील, आणि प्रत्येक गटातील अव्वल संघ विश्वचषकाचे तिकीट मिळवेल.
याव्यतिरिक्त, आशिया खंडातील आणखी एका संघाला आंतरखंडीय प्ले-ऑफच्या माध्यमातून विश्वचषकात स्थान मिळवण्याची संधी असेल. या प्ले-ऑफमध्ये आशिया, आफ्रिका, दक्षिण अमेरिका, ओशिनिया आणि कॉनकाकाफ (CONCACAF – उत्तर, मध्य अमेरिका आणि कॅरिबियन) या क्षेत्रांतील प्रत्येकी दोन संघ सहभागी होतील.