भारतीय नौसेना राष्ट्राच्या समुद्री हितांचे संरक्षण करण्यासाठी कोणत्याही वेळी, कुठेही आणि कोणत्याही प्रकारच्या लढ्यासाठी तयार आहे. आपली ही तयारी दाखवताना भारतीय नौसेनेने यशस्वीपणे अँटी-शिप फायरिंग (जहाजविरोधी क्षेपणास्त्र चाचणी) केली आहे. ही चाचणी भारतीय नौसेनेच्या जहाजांवरून करण्यात आली. या अँटी-शिप फायरिंगने दीर्घ पल्ल्याच्या अचूक आक्रमक हल्ल्यासाठी प्लॅटफॉर्म, प्रणाली आणि दलाची सज्जता पुन्हा सिद्ध केली आहे.
रविवारी नौसेनेने सांगितले की, दलाच्या सज्जतेचे प्रदर्शन करण्यासाठी त्यांनी अनेक यशस्वी अँटी-शिप फायरिंग केल्या आहेत. भारतीय नौसेना कोणत्याही वेळी, कुठेही आणि कोणत्याही प्रकारे राष्ट्राच्या समुद्री सुरक्षेसाठी युद्धासाठी पूर्णपणे सज्ज आहे. याच दरम्यान, लक्षात घेण्यासारखे आहे की जम्मू-काश्मीरमधील पहलगाममध्ये २२ एप्रिलला दहशतवाद्यांनी पर्यटकांवर गोळीबार केला होता. या दहशतवादी हल्ल्यात २६ जणांचा मृत्यू झाला होता. मृतांमध्ये दोन लष्करी अधिकारीही होते, ज्यात एक नौसेनेचे अधिकारी देखील होते. हे लष्करी अधिकारीही आपल्या कुटुंबासमवेत सुट्टी घालवण्यासाठी जम्मू-काश्मीरमध्ये गेले होते. मंगळवारी दहशतवाद्यांनी पहलगाममध्ये पर्यटकांवर हल्ला केला आणि पर्यटकांची नावे विचारून त्यांच्यावर गोळीबार केला.
हेही वाचा..
अन्नदात्यांना पंतप्रधान मोदींनी सलाम
पहलगाम हल्ला: आतापर्यंत ९ दहशतवाद्यांची घरे उध्वस्त!
१३० अणुबॉम्ब भारतासाठी ठेवलेत…
जम्मू-काश्मीरमधील पहलगाम येथील दहशतवादी हल्ल्याच्या ४८ तासांच्या आतच भारताने आपल्या शत्रूंना एक कडक संदेश देत गुरुवारी एक महत्त्वपूर्ण क्षेपणास्त्र चाचणी केली. ही क्षेपणास्त्र चाचणी भारतीय नौसेनेने आपल्या ‘डिस्ट्रॉयर’ आईएनएस सूरतवरून अरबी समुद्रात केली. नौसेनेने मध्यम पल्ल्याच्या पृष्ठभाग ते हवेत मारा करणाऱ्या क्षेपणास्त्राचा (Surface to Air Missile) प्रक्षेपण केला. नौसेनेनुसार, स्वदेशी बनावटीच्या या ‘डिस्ट्रॉयर’ आईएनएस सूरतने समुद्रातील लक्ष्य यशस्वीरित्या भेदले. हे जहाज शत्रूच्या क्षेपणास्त्रांना हवेतच नष्ट करण्याच्या क्षमतेने सज्ज आहे.
दहशतवादाविरोधात भारताने उचललेल्या विविध पावलंमुळे पाकिस्तान चांगलाच बिथरलेला आहे. त्यामुळेच पाकिस्तानी सेना वारंवार संघर्षविरामाचे उल्लंघन करत आपल्या चौक्यांमधून गोळीबार करत आहे. २६-२७ एप्रिलच्या रात्रीही पाकिस्तानी चौक्यांमधून तुतमारी गली आणि रामपूर सेक्टरसमोरील भागात नियंत्रण रेषेच्या पलीकडे विनाकारण लघु शस्त्रांद्वारे गोळीबार करण्यात आला. भारतीय सैनिकांनीही या गोळीबाराला जोरदार प्रत्युत्तर दिले.
भारतीय सेना पाकिस्तानच्या कोणत्याही नापाक हालचालीला प्रत्युत्तर देण्यासाठी पूर्णतः सज्ज आणि सतर्क आहे. लष्करप्रमुख (COAS) जनरल उपेंद्र द्विवेदी यांनी जम्मू-काश्मीरमध्ये अनेक महत्त्वपूर्ण बैठकाही घेतल्या आहेत. लष्करप्रमुखांनी आतापर्यंत झालेल्या कारवाईचीही समीक्षा केली आहे. याचवेळी भारतीय नौसेनेनेही आपल्या सज्जतेचे ठोस प्रदर्शन केले आहे.