इस्रायलने गाझामध्ये हवाई हल्ला केला. यामध्ये ३०० हून अधिक जणांचा मृत्यू झाल्याचा दावा करण्यात येत आहे. दरम्यान, या हल्यात हमास सरकारचे प्रमुख इस्साम अल- दालिस यांच्यासह अनेक उच्च अधिकारी ठार झाल्याचा दावा दहशतवादी संघटना हमासने केला आहे. ओलिसांना सोडण्यास हमासने वारंवार नकार दिल्यानंतर दोन महिन्यांच्या युद्धबंदीनंतर पुन्हा एकदा हल्ला केल्याचे इस्रायलने स्पष्ट केले आहे.
इस्रायलने केलेल्या हवाई हल्ल्यांमध्ये गाझामधील त्यांच्या सरकारचे प्रमुख इस्साम अल-दलिस यांच्यासह अनेक उच्च अधिकाऱ्यांच्या मृत्यूची पुष्टी हमासने केली आहे. या हल्ल्यांमध्ये गृह मंत्रालयाचे प्रमुख महमूद अबू वत्फा आणि अंतर्गत सुरक्षा सेवेचे महासंचालक बहजत अबू सुलतान यांचाही मृत्यू झाला आहे. हे नेते, त्यांच्या कुटुंबियांसह विमानांनी थेट लक्ष्य केल्यानंतर शहीद झाले, असे ‘एएफपी’ वृत्तसंस्थेच्या वृत्तानुसार हमासच्या निवेदनात म्हटले आहे.
अलीकडील इस्रायल- हमास शांतता चर्चा अनेक कारणांमुळे अयशस्वी झाली, ज्यामध्ये हमासने अतिरिक्त ओलिसांना सोडण्यास नकार दिला. यानंतर युद्धबंदी मोडली गेली. गाझामध्ये इस्रायली हवाई हल्ले पुन्हा सुरू झाले आहेत. यामुळे वाटाघाटीच्या शक्यता आणखी कमी झाल्या आहेत. इस्रायली पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांनी लष्कराला हमासविरुद्ध कठोर कारवाई करण्याचे निर्देश दिले आहेत. इस्रायल आतापासून वाढत्या लष्करी ताकदीने हमासविरुद्ध कारवाई करेल, असे नेतान्याहू यांच्या कार्यालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे. इस्रायली सैन्याने सांगितले की, डझनभर लक्ष्यांवर हल्ला करण्यात आला आहे आणि इशारा दिला आहे की जोपर्यंत आवश्यक असेल तोपर्यंत ऑपरेशन्स सुरू राहतील, ज्यामुळे जमिनीवरील लढाई पुन्हा सुरू होण्याची शक्यता आहे.
हे ही वाचा :
‘उद्धव ठाकरे दिल्लीला जाऊन मोदींपुढे लोटांगण घालून आले, नंतर पलटी मारली!’
मार्चच्या अखेरीस ओडिशात होणार राष्ट्रीय खोखो स्पर्धा
अमेरिकेच्या DOGE प्रमाणेच मोदींच्या मॉडेलमुळे भारताचे वाचले पाच लाख कोटी
“हजारो मैल दूर असला तरी, आमच्या हृदयाच्या जवळ आहात”
१९ जानेवारी रोजी झालेल्या युद्धविरामामुळे सुमारे २००० पॅलेस्टिनी कैद्यांच्या बदल्यात ३३ इस्रायली आणि पाच थाई बंधकांची सुटका करण्यात आली होती. इस्रायलने हमासवर वाटाघाटी थांबवल्याचा आरोप केल्याने आणि दबावाची युक्ती म्हणून गाझाला मदत पोहोचवण्यास अडथळा आणल्याने तणाव वाढला. मंगळवारी झालेल्या हवाई हल्ल्यांमध्ये इस्रायली सैन्याने मध्यम-स्तरीय हमास कमांडर आणि पायाभूत सुविधांना लक्ष्य केल्याची माहिती होती.