२६/११ मुंबई दहशतवादी हल्ल्यातील सूत्रधार तहव्वूर राणाला अटक

अनेक गौप्यस्फोट होणार

२६/११ मुंबई दहशतवादी हल्ल्यातील सूत्रधार तहव्वूर राणाला अटक

२६/११ च्या मुंबई दहशतवादी हल्ल्यातील प्रमुख सूत्रधार तहव्वूर हुसेन राणा याला अमेरिकेतून यशस्वी प्रत्यार्पणानंतर नवी दिल्ली येथे पोहोचल्यानंतर राष्ट्रीय तपास संस्थेने (एनआयए) गुरुवारी सायंकाळी औपचारिकरित्या अटक केली आहे.

अनेक वर्षांच्या प्रयत्नांनंतर दहशतवादी तहव्वूर हुसेन राणाचे एनआयएने प्रत्यार्पण सुरक्षितपणे करून गुरुवारी सायंकाळी त्याला नवी दिल्ली येथे आणण्यात आले.राणाच्या सुरक्षेच्या दृष्टीने त्याला व्हिडीओ कॉन्फरन्सिंगद्वारे शुक्रवारी विशेष एनआयए न्यायालयात हजर करण्यात येणार आहे.

एनआयएने राणाला अमेरिकेतील लॉस एंजेलिस येथून एका विशेष विमानाने नवी दिल्लीला आणले. विमानतळावरील एनआयएच्या तपास पथकाने सर्व आवश्यक कायदेशीर औपचारिकता पूर्ण केल्यानंतर, राणा, जो प्रामुख्याने शिकागो (अमेरिका) येथे राहतो, विमानातून बाहेर पडताच त्याला अटक केली.

भारताचे परराष्ट्र मंत्रालय आणि गृह मंत्रालय, अमेरिकेतील संबंधित अधिकाऱ्यांसह, एनआयएने संपूर्ण प्रत्यार्पण प्रक्रियेत इतर भारतीय गुप्तचर संस्थांसोबत जवळून काम केले आहे, जे दहशतवादात सहभागी असलेल्या व्यक्तींना, ते जगाच्या कोणत्याही भागात पळून गेले असले तरीही, त्यांना न्यायाच्या चौकटीत आणण्याच्या भारताच्या प्रयत्नांमध्ये एक मोठे पाऊल आहे.

भारत-अमेरिका प्रत्यार्पण करारांतर्गत एनआयएने सुरू केलेल्या कार्यवाहीनुसार राणाला अमेरिकेत न्यायालयीन कोठडीत ठेवण्यात आले होते. अमेरिकेच्या न्याय विभागाचे आंतरराष्ट्रीय व्यवहार कार्यालय, कॅलिफोर्नियाच्या सेंट्रल डिस्ट्रिक्टसाठीचे अमेरिकन अॅटर्नी ऑफिस, यूएस मार्शल सर्व्हिस, नवी दिल्लीतील एफबीआयचे कायदेशीर संलग्न कार्यालय आणि अमेरिकेच्या परराष्ट्र मंत्रालयाचे कायदा अंमलबजावणीसाठीचे कायदेशीर सल्लागार कार्यालय यांच्या सक्रिय सहकार्याने राणाच्या विविध खटल्यांना आणि अपीलांना अखेर फेटाळण्यात आल्यानंतर अखेर प्रत्यार्पणाची प्रक्रिया पूर्ण झाली.

भारताच्या परराष्ट्र मंत्रालय आणि गृह मंत्रालयाच्या परिश्रमपूर्वक आणि सातत्यपूर्ण प्रयत्नांमुळे फरार व्यक्तीसाठी आत्मसमर्पण वॉरंट मिळवण्यात यश आले आणि त्यामुळे त्याचे अखेर प्रत्यार्पण झाले.

हे ही वाचा:

आयडीएफच्या हवाई हल्ल्यात हमास बटालियन कमांडरसह अनेक जण ठार!

पु. ल. देशपांडे कला अकादमीतील नवीन संकुलाचे ‘स्वरगंधर्व सुधीर फडके’ नामकरण

गृहमंत्री शाह रायगड दौऱ्यावर, सुनील तटकरेंच्या निवासस्थानी करणार भोजन!

पश्चिम बंगाल: मंताज हुसेनकडून ११ वर्षीय हिंदू मुलीवर बलात्कार!

२००८ मध्ये मुंबईत झालेल्या विनाशकारी दहशतवादी हल्ल्यांसाठी डेव्हिड कोलमन हेडली उर्फ ​​दाऊद गिलानी आणि लष्कर-ए-तैयबा (एलईटी) आणि हरकत-उल-जिहादी इस्लामी (एचयूजी) या दहशतवादी संघटनांच्या कार्यकर्त्यांसह पाकिस्तानातील इतर सह-षड्यंत्रकर्त्यां सोबत कट रचल्याचा आरोप राणावर आहे.

या प्राणघातक हल्ल्यांमध्ये एकूण १६६ जण ठार झाले आणि २३८ हून अधिक जखमी झाले. भारत सरकारने बेकायदेशीर कारवाया (प्रतिबंध) कायदा, १९६७ अंतर्गत लष्कर-ए-तैयबा आणि एचयूजी या दोघांनाही दहशतवादी संघटना म्हणून घोषित केले आहे.

Exit mobile version